ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : วิธีการเล่นsfให้เทพ
เซียนเกมส์ - โหลดเกม โหลดเกมฟรี โหลดเกม pc โหลดเกมส์ โหลดเกมส์ฟรี โหลดฟรี โหลดเกมpc โหลดเกมมือถือ โหลดโปรแกรม ดาวน์โหลดเกมส์ฟรี โหลดเพลง โหลดเกมส์psp สูตรเกม เกมส์ยูริ โหลดโปรแกรมมือถือ เกมโหลดฟรี โปรpb > เกมออนไลน์ - Game Online > เทคนิค , ทริคการเล่นเกม
นู๋เด็กป๋า*
ความเรื่อง : วิธีเล่นSFให้เทพ

บทที่ 1 : แบบทดสอบพลปืนกล

ปืนกลในเกม เอสเอฟ เพื่อนๆคงรู้ว่ามีมากมายทั้งแบบปืนกลเบาและไรเฟิล ซึ่ง ผมจะพูดถึงก่อนคือปืนกลเบา
แน่นอนหลายคนคงบอกว่า ไอ่บ้า ปืนกลเบาคนเค้าแทบจะไม่ใช้กันแล้ว แต่ผมจะลองนำเสนอวิธีเล่นไม่แน่ K1 อาจจะชนะ GALIL ก็ได้
วิธีคือนิ้ว ทุกนิ้วของท่านต้องห้ามโดนปุ่ม ctrl เด็ดขาด เพราะจะเป็นการเข้าทางของพวกปืนแรงๆทั้งหลาย เนื่อง จากปืนไรเฟิลจะ
มีพลังทำลายเท่ากับ แรง Buffulo แล้ว ยังรัวได้เร็วถ้าปืนที่รัวไม่เร็วก็แรงแบบหลุดโลก โดยปุ่มที่คุณต้องพึงกดไว้ตลอดคือปุ่ม space bar
มันจะทำให้พวก ปืนแรง Buffalo มึน แล้วคุณยังมีโอกาสกระโดดอ้อมหลังไปเก็บหัวง่ายๆ คุณก็สามารถ ชักมีดไปตุ๋e ก็ได้เป็นความสะใจส่วนตัว
แต่ที่ผมบอกว่าอ้อมได้เพราะปืนกลเบา ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าเบา หรือ บางอันถึงกับ เบาโคตรๆๆๆ ก็คือยังไงก็ต้องแลก มาด้วยความเบาของพลังทำลายนั่นเอง
ฉะนั้นปืนแบบนี้ไม่ต้องยิงแบบชุดยิงรัวสดไปเลย จะมีโอกาสเก็บkillได้มากกว่า
โดยปืนกลเบาที่ผมแนะนำคือ UZI K1 นะครับ

บทที่ 2 : บททดสอบพลปืนกล (2)

ที่ผมแยกเป็น2กระทู้เพราะ จะได้แยกชนิดปืนให้เห็นกันจะๆนะครับ
โดยคราวนี้เราจะมาพูดถึงปืนเรง Buffalo ที่ได้เกริ่นเล็กน้อยในบทแรก ปืนชนิดนี้คุณ ถือว่าถือไพ่เหนือกว่าในเกือบทุกๆทางยกเว้น
ความคล่อง โดยความแรงนั้นไม่ต้องพูดถึงเลย คุณนั้นมีโอกาสมากกว่าแน่
เช่น AK-74 ปืนคู่ใจของผม ปืนชนิดนี้ ถ้าคู่ต่อสู้ไม่ใส่เกราะอะไรเลย 4 นัด เค้าจะลากลับบ้านทันที
ฉะนั้นให้พยายามใช้การ Reloadให้น้อยที่สุดโดย1maxถ้าเล่นดีๆเก็บ4ตัวรวดก็ไม่ใช่ความยากอะไร
โดยวิธีของอันนี้แนะนำคือ นิ้วก้อยด้านซ้ายของคุณต้องมีพลังงานมากพอสมควร โดยให้กดปุ่ม ctrl รัวๆ ไม่ต้องสนใครพร้อม
คลิ้กเม้าส์ด้านซ้าย ประมาณ 3 วินาทีแล้วหยุด กระสุนจะตรงเป้าไม่เหยเกออกนอกลู่นอกทาง เพราะ4 นัดตาย 3วินาที ลั่นได้เกือบ10นัด
นะครับแต่ ถ้าปืนที่ลั่นช้าก็กดนานขึ้นแต่ทุกปืนห้ามนานเกิน6วินาทีเด็ดขาด มันจะทำให้เป้ามัน Bye Bye My Friend หรือออกนอก
เป้าอย่างมากนั่นเอง
และเวลากด นั่งยองให้กดเดินไปด้วย จะทำให้ศัตรู งง รับประทาน และถ้าไม่ตายคำตอบเดียวที่ทำคือห้าม Reload ถ้า Reload แล้วศัตรู
เดินมา ชักปืนพกก็ไม่ทันครับ
ปืนที่แนะนำคือ GALIL AK-74 M4A1 M16A2 K2 SIG 551

บทที่ 3 : พลซุ่มยิงกำลังที่ขาดไม่ได้

แน่นอนว่าปืนสไนเปอร์ในเกมนั้นมีถึง3แบบ ซึ่งผมนั้นไม่เคย คำนึงถึงเรื่องนี้เลย เพราะ ปืนอะไรก็ได้ขอแค่วิธีการเล่นดีก็พอ แค่นี้จบ
โดยวิธีที่แนะนำคือ เมื่อซูมแล้วอย่าแช่ค้าง มันอาจจะทำให้คุณอดคิลไปหลายตัวทีเดียว
คือให้ซูมแล้วยิง ให้เวลาเล็งได้ไม่เกิน 2 วินาที ยกเว้นดักพวกวิ่ง
แล้วอีกวิธีก็คือกระโดด ออกไปหาศัตรู แล้ว กดนั่ง แล้วยิง
จะบั่นทอนสายตาการมองเห็นของศัตรูได้ดี โดย เมื่อยิงไปแล้วค่อนข้างแน่นอนว่า ศัตรูจะตาย
ดังนั้นต้องบอกอีกอย่างว่า ห้ามทำสดกับปืนกลเด็ดขาด ไม่ว่าจะปืนอะไรก็ตาม ระยะ5เมตรพอได้แต่ถ้าเห็นวิ่งผ่านคือต้องหนีเท่านั้น
ปืนที่แนะนำนั้นผมลงไปที่ทุกปืนนะครับ คือเล่นได้ทุกปืน

บทที่ 4 : ปืนพกก็มีหัวใจนะ

หลายคนคงงงเพราะหัวข้อออกจะคิขุอาโนเนะ แต่ผมจะมาพูดถึงเรื่อง ปืนพก
โดยจะพูดถึง แบบปืนสั้นก่อนนะครับ
โดยจะมีอยู่ 4 แบบด้วยกัน
คือ colt 45 mr 73 Baretta Glock 23
โดยปืนพวกนี้แรงน้อยแบบหรอยเอาคือแบบว่าถ้าเลือดต็มร้อยทำให้ตายคงยาก
แต่ที่บอกว่ามีหัวใจเหมือนกันคือว่า แบบหลายคนคงไม่ให้ความสำคัญกับมันเท่าไร
โดยเฉพาะพลปืนกลบางคนไม่มีปืนรองด้วย โดยวิธีทำปืนนี้ให้เทพนะครับ คือให้เหมือนกับปืนกลเบา
คือห้ามนั่ง ต้องกระโดดยิงไปเรื่อยๆ และก็ห้าม ยองยองยิงด้วย
หลังจากนี้เพื่อนคงหันมาซื้อไปลองนะครับ
โดยผมแนะนำเฉพาะ ปืนเร็วและเบา คือ บาเร็ทต้า กับ กล้อก โดยอีก2อันก็ละในฐานที่เข้าใจละกัน

ต่อมา จำพวกลูกซอง มี 2 อัน คือ Remington m870 และ Beneli m1
ทั้ง2อันนั้นมีความแตกต่างกันไม่ค่อยมาก แรมิงตันจะค่อยข้างแรงกว่าเม็ดเดียวกลับบ้าน
แต่ซองเก่า จะต้อง 2 นัดแต่ดีกว่าที่ยิงรัวได้ ถือเป็นส่วนที่แทนจุดบอดได้ดี เพราเรมิงตัน ถ้าพลาดนัดแรกไม่โดนก็ไม่ต้องพูดกันแล้ว
ตายแน่ๆ โดยปืนทั้ง 2 อันนั้น แนะนำคือ ยิงสด หรื แบบที่ว่า เอาเข้าไปยิงให้ชัวร์ไม่ต้องกลัวว่ามันจะยิง
สวนมามั้ยเพราะจะปืนอะไรโดนไป1ดอกเป้าก็กระจายแล้ว มันจะยิงเราได้ยากขึ้น
โดยยิงสดมี 2 อันที่ใช้ได้คือ นั่ง กับ ยองๆยิง
เพราะยองๆยิงจะไม่ทำให้เป้าออกนอกลู่นอกทางเท่าไร
โดยปืนลูกซองผมคงบอกได้ว่า งานนี้คิดหนักเพราะแต่ละอันก็เอาจุดบอดของอีกอันมาแทนได้ดี
ดังนั้นคงขึ้นกับความถนัดแว้วจา_______*

บทที่ 5 : อย่าหลงงมงาย

เพื่อนๆคงงงว่างมงายอะไร คำว่างมงายของผมหมายความว่าเวลามีปืนใหม่ออกมาเเล้วเห็นคนอื่นใช้แล้วเทพ เก่ง อะไรประมาณนี้
เลยซื้อมาใช้ตามจริงๆแล้วควรศึกษาคุณสมบัติของปืนนั้นๆก่อน เช่น G3A3ปืนที่กำลังจะเข้านี้ พูดได้เลยว่า
โปรหลายๆท่านคงซื้อแน่นอนรวมถึงผมเพราะผมเป็นคนถนัดในการนำเป้าขึ้นลงเพราะผมถนัดเล่น AK-74 ดังนั้น
ถ้าคนไหนเล่น AK-74 เก่งอยู่แล้ว คิดว่าปืนนี้เล่นแล้วต้องดีกว่าอาก้า ส่วนกาลิล เราคงไม่พูดถึงเพราะปืนใหม่นี้ทดแทนจุดบอกของกาลิลเข้าทุกอย่าทั้งน้ำหนัก และการ
ลั่นกระสุน เพียงแต่ความแรงเท่านั้นแต่เพื่อนลองคิดดูสิครับ เรงกว่าแต่อืดเป็นเต่า แล้วแรงที่ต่างกันนั้นก็น้อยมาก
แต่ที่ผมมาพูดแบบนี้แล้วไม่ใช่ไปซื้อมาเล่นกันทุกคนนะครับ
เพราะถ้าคุณถนัดเอม 4 แล้วละก็ปืนนี้คงไม่ใช่ทางเลือกที่ดีสำหรับคุณ
ต่อมาที่จะมาบอกคือดูอย่าง SIG 551 สิครับแต่ก่อนคนเล่นกับเกือยทั้งเกมตอนนี้ล่ะครับ
เซิฟละ10คนยังหายากเลย
บอกแล้วถึงแม้ปืนจะมีคุณสมบัติดีแต่ก็อาจจะไม่ถนัดเหมือนกัน

บทที่ 6 : ปากปราศรัย น้ำใจเชือดคอ

คือผมนั้นพึ่งเรียนเรื่องสุภาษิตพระร่วงมาเลยนำมาตั้งเป็นชื่อบทซะเลย
อันนี้คือผมหมายความว่าเวลาเริ่มเกมมามันมักจะมัคนพูดว่า
"ดีครับ" " ดีทุกคน" " ดีเช้าๆจ้า" " คุยหน่อยสิดีนะค่ะ"
มันจะเป็นอะไรที่ทำให้เสียสมาธิเวลาเล่นมากๆเช่นเวลาเริ่มเกม
พอเราอยากพิมพ์คุยไปด้วย อยากเล่นไปด้วยมันค่อนข้างทำให้ความสามารถในการเล่นลดลง
และนอกจากนั้นบางคนยังทำตัวเป็นตัวฟรีคือเวลาจะพิมพ์คุยเนี่ยทุกอย่างมันจะหยุด
ดังนั้นคุณก็ไม่ต่างจากตัวฟรีเท่าไรนักโดนสอยจึงกลายเป็นเรื่องธรรมชาติ
ฉะนั้นผมแนะนำว่าพูดสั้นๆเป็นการทักทายกลับก็น่าจะพอแล้ว
เช่น แบบว่า "ดี" ก็น่าจะพอแล้ว
สำหรับเรื่องนี้ถือเป็นเรื่องค่อนข้างสำคัญนะครับ
แต่ก็แล้วแต่คนละกัน

บทที่ 7 : ระเบิดใช่เรื่องเล็กซะที่ไหน

อันนี้มาจากประสบการ์ณสดตะกี้เอง คือ ระเบิดนะครับหลายๆคนที่พวกยศใหญ่ๆรวมถึงผมด้วย
คือเวลามีระเบิดปามาไม่ค่อยสนใจเท่าไร ก็กระโดดข้ามไปมันก็ลดเลือดนิดหน่อย
ถ้าครั้งไหนลดเยอะก็หรอยเพื่อนๆเอาแต่ว่าวันนี้ไม่เฮงอย่างงั้นสิ
ระเบิดของทีมผมปามาใส่ 4ลูก ของศัครู 3วิ อีก3ลูกโดนจนตาย
ซึ่งเรื่องนี้ค่อนข้างสำคัญเพราะถ้าโดนระเบิดตายเท่ากับว่าตานั้นคุณจะไม่ได้
เก็บศัตรูเลย
ทริกนี้หลายคนคงคิดว่าติงต๊องแต่ไม่เปนไรเก็บไว้คิดละกัน______*

บทที่ 8 : ระเบิดมหันตภัยร้ายยามมีควัน -*-

คือบทที่แล้วได้ท้าวความเรื่องระเบิดเล็กน้อย แต่อันนี้ค่อนข้างใช้เล่นได้จริงมากกว่า
คือจากชื่อบทคำว่ายามมีควันนั้นไม่ใช่ด่านสะพานนะครับ
เด๋วคนเอาไปใช้กับด่านสะพาน
ถ้าเอาไปใช้กับด่านสะพานโดนยิงตายมะรู้นะ
ควัน=ระเบิดควันนะคับ
คือเช่นด่านที่ผมชอบที่สุด Venezia
เวลาทีมแดงจะบุกเร็วโดนไม่โดนสไนฆ่าทำยังไงครับ
.............(เงียบ)

ก็ต้องเงียบดินี่ตอบบอร์ดนี่หว่า อิอิ (มุขควายไปนิดข้าน้อยสมควรตาย)
คือการปาระเบิดควันปิดนั่นเองเละเวลามีควันติดพื้นนั้น
จะมองไม่เห็นระเบิดทั้งเพื่อนปามา
และศัตรูกากๆทั้งหลายเพราะไม่มีคนยศเยอะๆที่ไหนหรอปาดักทาง
และคนหลายๆคนรวมถึงผมจะรีบร้อนไปเก็บ คิล
ที่ค่อนข้างเป็นตัวแปรสำคัญในการเก็บอีเอ็กพี
แต่...................................................................
ถ้าคุณโดนระเบิดจนตัวลอยคุณก็จะเสียคิลไปฟรีๆ

วิธีนี้แนะนำให้รอสักครู่หนึ่งไม่เกิน4วิ
ระเบิดทุกอันจะแตกออก
(อ้างอิงจาก SF GUIDE BOOK)
แล้วคุณก็จะไม่เสียตัวฟรีๆ(เอ..เสียตัวถูกปล่าวหว่า)

ทริดนี้แนะนำระเบิดRGD - 5 เท่านั้น M67 ใช้ม่ายได้ .. แต่ผมก้อมีคำอธิบายแค่เนี่ยแหละนะคับบบ !!

Credits : CAT{บ้า}
sor12
ขอบคุณครับ
zrtza8041
ขอบคุณมากมายคับ
momochii
โอ้ ขอบคุณมาก กระจ่างขึ้นเยอะเลยครับ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิกที่นี่
.
© 2009-2014 Ziangames.com